ประวัติสมาคมเครื่องทำความเย็นไทย
History of Thai Refrigeration Association
![](https://tra.or.th/public/assets/images/history/1@3x.png)
จุดเริ่มต้น
ในราวกลางปี 2534 ทางกรมโรงงานอุตสาหกรรม มีนโยบาย ให้มีระบบความปลอดภัย สำหรับโรงงานผลิตน้ำแข็ง ห้องเย็น และภาชนะแรงดันทั้งหมด แต่มีเจ้าหน้าที่ไม่เพียงพอ มีการรวบรวมกลุ่มบริษัท เครื่องทำ ความเย็น เพื่อปรึกษาหารือเกี่ยวกับมาตรฐานและ แนวทางในการตรวจสอบ เพื่อออกหนังสือรับรองความปลอดภัย
23 ธันวาคม 2534
ผู้แทนจากบริษัท เครื่องทำความเย็น 21 บริษัท ร่วมกับเจ้าหน้าที่จาก กองความปลอดภัยโรงงาน กระทรวงอุตสาหกรรม 4 ท่านประชุมเห็นควร ให้มีการรวมตัวของบริษัท ผู้ประกอบการด้านเครื่องทำความเย็น โดยก่อตั้งเป็นสมาคม
เมษายน 2535
จดทะเบียนสมาคมในชื่อ “สมาคมอุตสาหกรรม เครื่องทำความเย็นไทย” โดยมีสมาชิกผู้ร่วมก่อตั้งจำนวน 10 ราย และได้รับใบอนุญาต สมาคมการค้า เมื่อ 17 ธ.ค. 2535
1 มกราคม 2541
เปลี่ยนชื่อสมาคมเป็น “สมาคมเครื่องทำความเย็นไทย” ชื่อย่อ ส.ย.ท. หรือ (THAI REFRIGERATION ASSOCIATION) ใช้ตัวย่อคือ TRA